เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Mitsubishi
เปิดกลุ่มไว้เป็นช่องทางสำรองให้แล้ว อย่าลืมแอ๊ดเข้ากลุ่มกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/MitsubishiTritonClub/

ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

ผู้เขียน หัวข้อ: TIRESBID รีวิวยางเปรียบเทียบ : Michelin LTX FORCE VS Yokohama GEOLANDAR AT G015  (อ่าน 40 ครั้ง)

ออฟไลน์ tiresbidonline

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 2502
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: Josh
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 

สวัสดีครับ เพื่อนๆทุกท่าน วันนี้ จอร์จ ขอเอาใจสายลุยไม่คุยให้เสียเวลา แนวออฟโรด หรือ แนวแอดเวนเจอร์กันหน่อย ทั้ง 2 รุ่นนี้ บอกเลยว่ายางระดับกลางถึงบน เกรดพรีเมียมน่าสนใจสุดๆ ทั้งเรื่องของเทคโนโลยี และ ความหนึบไม่เป็นสองรองใครเอาละครับ เราไปพบกันเลยระหว่าง Michelin LTX Force Vs Yokohama Geolandar AT G015 สำหรับรถโฟวิล หรือ รถกระบะยกสูง เมื่อได้ทดสอบติดตั้งเข้ารวมกันแล้วจะ ยอดเยี่ยมกันสักแค่ไหน ในครั้งนี้ จอร์จ ทดสอบภายใต้เงื่อนไขเดียวกัน และ หัวข้อการทดสอบเดียวกันอีกเช่นเคยครับ เรามาเริ่มกันเลยดีกว่า

การยึดเกาะถนน จอร์จ ให้ LTX Force เบียดชนะไปก่อนครับ สำหรับการยึดเกาะถนนแบบแห้ง รองรับในการตะกรุยดินโคลนได้ค่อนข้างดี เกาะถนนได้มั่นคงมากกว่า สไตล์ยางดูดุดันแต่เรียบหรู แตกต่างจากกับทาง Geolandar AT G015 ดุดันแบบดิบโหด เน้นแก้มยางและดอกยางเหมาะกับการตะกรุยเน้นความแข็งแรงมากกว่า หากวัดกันจริงๆแถบไม่ได้น้อยหน้าไปกว่าเลยครับ ส่วนในถนนเปียกชื้น จอร์จขอยกให้ Geolandar AT G015 ครับ เพราะร่องระบายน้ำขนาดใหญ่ถึง 3 ร่อง และการออกแบบพิเศษมาจากโรงงานเน้นดอกยาง ทำให้การยึดเกาะบนถนนเปียกทำได้ดีกว่า ส่วนของทางมิชลินจะเน้นไปในทางยึดเกาะถนนดินหรือพื้นที่หลุมบ่อ แบบแห้งซะมากกว่าพื้นที่แอ่งน้ำ ดังนั้น จอร์จ เลยต้องยกให้ทาง โยโก ครับในส่วนนี้

ระยะการเบรก คงหนีไม่พ้นในเรื่องของการซับแรงกระแทกนั่นเอง แตกต่างจากหลังถนนสำหรับรถทั่วไปนะครับ เวลาต้องออกลุยในสภาพถนนไม่ดีนัก จอร์จ ของยกให้ทาง LTX Force ครับ ด้วยเทคโนโลยี CushionGuard Technology ทำให้ดูดซับแรงการสั่นสะเทือนได้ดีกว่า Geolandar AT G015 ดังนั้นเลยต้องยกให้ทาง มิชลิน ครับในจุดนี้ ทาง โยโก ไม่ด้อยจนห่างชั้นนะครับ เพราะด้วยโครสร้างยางแข็งแรง จอร์จ ไม่พบอาการฟรีทิ้ง หรือ อาการรถสั่นเอียง ในทางถุรกันดานแต่อย่างใด ดังนั้นหากจะบอกว่า สูสีกันมากๆ คงจะไม่แปลกเลยครับ เพียงแค่ โยโก ขาดแค่เทคโนโลยีสนับสนุนยางเท่านั้นครับ

ความนุ่มเงียบ ส่วนนี้ จอร์จ ต้องยกให้มิชลินจริงๆครับ ยางมิชลินออกมาในปี 2017 นี้เองครับ แต่ทางโยโกผลิตยางออกมาในปี 2016 ห่างแค่ 1 ปี แต่มิชลินซุ่มผลิตเทคโนโลยีใหม่ ถือเป็นจุดขายสำคัญ โดยเลือกใช้เทคโนโลยี Bevel tread blocks design ช่วยลดเสียงไม่ให้ส่งเข้าไปยังห้องโดยสาร รวมไปถึงการออกแบบเฉพาะของมิชลินในการตัดเหลี่ยมมุมเพื่อกระจายความถี่เสียง ในทางกลับกันทาง Geolandar AT G015 เคลมว่าเงียบขึ้นจากรุ่นเดิมถึง 22 % เลยนะครับ ส่วนนี้เพื่อนๆต้องตัดสินใจกันดูครับ แต่จากประสบการณ์ของ จอร์จ เรื่องความนุ่มเงียบ ทางมิชลินเขาค่อนข้างเชี่ยวชาญเลยทีเดียว

ความคุ้มค่า หาเทียบยางไซส์ 265/65R17 ทาง LTX Force มีราคาค่อนข้างสูงครับ เมื่อเทียบ Geolandar AT G015 แต่มิชลินรองรับขนาดไซส์ยางได้มากกว่านะครับ เริ่มตั้งแต่ 15 – 18 นิ้ว เมื่อเทียบกับเทคโนโลยีจัดให้มาค่อนข้างคุ้มค่าเลยทีเดียว สำหรับการลงทุนในระยะยาวกับยางพรีเมียมแบบนี้ ส่วนทาง Geolandar AT G015 ราคาย่อมเยากว่าเกรดยางพรีเมียมเหมือนกัน ใกล้เคียงกันมาก แต่ทางเลือกอาจจะน้อยกว่าเพราะว่าผลิตออกมารองรับ ขนาด 16 – 17 นิ้ว ครับ ดังนั้น จอร์จ ขอฝากไว้ให้ตัดสินใจกันดูครับ

สรุป จอร์จ แล้วยางระดับพรีเมียมทั้งคู่ ตัดสินใจค่อนข้างยากครับ เพราะว่าค่อนข้างสูสีกัน มิชลิน เด่นบางจุด แต่ โยโก ก็มีส่วนอื่นมาทดแทนเช่นกัน จอร์จ ให้เพื่อนๆตัดสินใจกันตามความถูกใจดีกว่าครับ  และ สุดท้ายนี้ก่อนจะจบกันไป จอร์จ ได้เจาะลึกข้อมูลการผลิตมาแบ่งปันกันอีกสักเล็กน้อยครับ เผื่อเป็นข้อมูลช่วยในการตัดสินใจเพิ่มขึ้นกับเพื่อนๆทุกคน ประเด็นน่าสนใจ จอร์จ อยากแนะนำ คือ ด้วยความยางประเภทนี้โครงสร้างการผลิตแข็งแรง และเน้นความทนทานมาเป็นพิเศษ ดังนั้นจุดสังเกตสำคัญคงจะเป็นเทคโนโลยีการผลิตมากกว่า ซึ่งทางมิชลินปรับสูตรเทคโนโลยีพิเศษรองรับจากแข่งขัน เวิลด์แรลลี่ระดับโลก (ผลิตตัวเลขสีดำ) ส่วนทาง Geolandar AT G015 พัฒนามาจากสนามแข่งประเภททางฝุ่น ดังนั้นเลือกใช้ตัวเลขยางสีขาวแทน

หากเพื่อนๆยังตัดสินใจไม่ถูกอยากปรึกษาผู้เชี่ยวชาญ ติดต่อมาได้เลย Line@ : @tiresbid จอร์จและทีมงานพร้อมให้คำแนะนำครับ เปลี่ยนยางถึงบ้าน หรือ สะดวกเปลี่ยนเองร้านยางใกล้บ้าน และอยากจะไปเปลี่ยนเอง จัดส่งยางออนไลน์ ก็มีพร้อมให้บริการทุกรูปแบบครับ หากไม่สะดวกพิมพ์อยากคุยกันมากกว่า หรือ โทรมาเลย : 090-986-8762 (คุณเตี้ยม) คุยง่าย แนะนำดี ไม่ผิดหวัง  วันนี้ก็ขอตัวครับอาทิตย์หน้าเรากลับมาเจอกันใหม่ครับ หากต้องการปรึกษาผู้เชี่ยวชาญยางรถยนต์ หรือ จัดหายางยี่ห้อใดรุ่นใดไซส์ใดเป็นพิเศษสนใจแจ้งเข้ามาได้เลยครับ จอร์จและทีมงานยินดีให้บริการ ขอบคุณครับ

ยางรถยนต์ราคาถูก, ยางราคาถูก, ราคายางรถยนต์, เปลี่ยนยางรถยนต์, เปลี่ยนยางรถยนต์ราคา, ร้านขายยาง,
ร้านยางรถยนต์, ราคายาง maxxis, ราคายาง dunlop, ราคายางมิชลิน, ราคายางบริดสโตน, ยาง Hankook
ยาง Goodyear, Continental, Firestone, BFGoodrich, ยาง Apollo, Lazada, shopee, เช็คราคายางถูก, ศูนย์รวมร้านขายยาง, ร้านขายยางคนไทย, ยางออนไลน์, Toyota, Honda, Mazda, Mitsubishi, Ford, Nissan, Chevrolet, Hyundai, Isuzu, BMW, Benz, Volvo, Landrover, Audi, Porsche, Volkswagen, โปรโมชั่นยางรถยนต์, เช็คราคายางรถยนต์,
ราคายางล่าสุด, ยางรถยนต์ออนไลน์, ยางถูก